QUYẾT ĐỊNH HƯỞNG TRỢ CẤP THẤT NGHIỆP

Lấy ra quyết định hưởng trợ cấp cho thất nghiệp muộn đã đạt được không?

Tôi đã nộp làm hồ sơ hưởng trợ cung cấp thất nghiệp và có phiếu hứa hẹn ngày lên dấn Quyết định. Nếu như tôi mấy ngày sau bắt đầu lên nhận thì giành được không ạ? Tôi cám ơn!

Tư vấn bảo hiểm thất nghiệp
*
:

Cảm ơn các bạn đã gửi câu hỏi cho bọn chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời thắc mắc của bạn như sau:


Căn cứ theo Điều 18 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định: 

“Điều 18. Giải quyết hưởng trợ cung cấp thất nghiệp

3. Sau thời hạn 02 ngày có tác dụng việc kể từ ngày ghi vào phiếu hẹn trả kết quả, nếu fan lao động không tới nhận quyết định về việc hưởng trợ cấp cho thất nghiệp thì được coi là không có nhu cầu hưởng trợ cung cấp thất nghiệp trừ ngôi trường hợp phép tắc tại Khoản 4 Điều nàyTrong thời hạn 07 ngày làm việc tính từ lúc ngày fan lao động chưa tới nhận đưa ra quyết định về câu hỏi hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định, trung tâm dịch vụ việc làm trình chủ tịch Sở Lao cồn – yêu quý binh và Xã hội đưa ra quyết định về việc hủy quyết định hưởng trợ cung cấp thất nghiệp của tín đồ lao động.

Quyết định về vấn đề hủy quyết định hưởng trợ cung cấp thất nghiệp được trung tâm thương mại & dịch vụ việc làm gửi: 01 phiên bản đến bảo đảm xã hội cung cấp tỉnh để không chi trả trợ cung cấp thất nghiệp cho những người lao động; 01 bạn dạng đến người lao động. Quyết định về bài toán hủy đưa ra quyết định hưởng trợ cung cấp thất nghiệp triển khai theo chủng loại do bộ trưởng Bộ Lao đụng – yêu quý binh và Xã hội quy định.

4. Trong thời hạn 02 ngày làm cho việc tính từ lúc ngày quá hạn nhận đưa ra quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp, fan lao cồn vẫn được trao hoặc ủy quyền cho người khác nhận đưa ra quyết định hưởng trợ cấp cho thất nghiệp ví như thuộc một trong các trường hòa hợp sau:

a) Ốm đau, bầu sản có xác nhận của các đại lý y tế tất cả thẩm quyền;


b) Bị tai nạn thương tâm có xác nhận của công an giao thông hoặc các đại lý y tế gồm thẩm quyền;

c) Hỏa hoạn, bè phái lụt, cồn đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh có xác nhận của công ty tịch Ủy ban quần chúng xã, phường, thị trấn.”

*

Tư vấn bảo đảm thất nghiệp trực đường 1900 6172

Như vậy, vào trường đúng theo bạn chưa đến nhận đưa ra quyết định hưởng trợ cung cấp thất nghiệp đúng hứa thì các bạn sẽ không được hưởng trợ cấp nữa, trừ ngôi trường hợp: 

– Ốm đau, thai sản có chứng thực của các đại lý y tế tất cả thẩm quyền;

– Bị tai nạn;

– Hỏa hoạn, bè phái lụt, động đất, sóng thần, địch họa, dịch bệnh. 

Ngoài ra, chúng ta cũng có thể tham khảo những bài viết:

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn bảo hiểm qua thư điện tử có tính phí

Có ra quyết định nhận TCTN nhưng tiếp nối được cam kết hợp đồng chính thức

Nộp làm hồ sơ hưởng trợ cung cấp thất nghiệp thì đạt được rút lại không?

Nếu còn vướng mắc bạn sung sướng liên hệ Tổng đài hỗ trợ tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.